X
Kết quả từ 1 tới 7 trên 7

Hỏi về Chuyên viên Cao Đẳng?

  1. Cán sự
    Bắt đầu vào 05-05-2011, 10:08 AM
    Đã viết: 3 bài thảo luận
    hungtocdo is offline
    4741 lượt xem
    #1

    Question Hỏi về Chuyên viên Cao Đẳng?

    Tôi xin đưa ra hoàn cảnh của tôi như sau:
    Ra trường tháng 7/2008, trình độ: Cao đẳng
    Ngày 01/10/2008 tôi ký hợp đồng lao động tại 1 cơ quan nhà nước.
    Đến tháng 10/2009 tỉnh tôi có tổ chức kỳ thi tuyển Công chức, tôi đã thi đỗ (thi theo đề và các môn của chuyên viên đại học) và thực hiện chế độ tập sự từ ngày 01/01/2010. Sau 12 tháng đến 01/01/2011 tôi đã chính thức là 1 công chức nhà nước (hưởng lương cao đẳng).
    Trong thời gian làm việc đó: từ tháng 12/2008 đến tháng 7/2010 tôi đã học xong chương trình liên thông Cao đẳng - Đại học.
    Tôi có 1 số thắc mắc:
    Sau khi có Bằng Đại học, tôi có được hưởng các chế độ của chuyên viên Đại học ngay hay không? Nếu không thì bao giờ được hưởng? Có phải thi nâng ngạch từ chuyên viên cao đẳng lên chuyên viên đại học hay không? Bao giờ được thi?
    Rất mong được anh chị và các bạn giúp đỡ!
    Chỉnh sửa: hungtocdo, 05-05-2011 lúc 10:10 AM
  2. 06-05-2011, 02:00 PM
    Chuyên viên
    Bắt đầu vào 06-05-2011, 02:00 PM
    Bài viết: 135
    nguyenquocsang is offline
    #2

    Default Hỏi về Chuyên viên Cao Đẳng?

    Bạn đang ở ngạch chuyên viên (cao đẳng) 01a.003 muốn nâng lên thành ngạch chuyên viên 01.003 thì phải thông qua kỳ thi nâng ngạch, theo quy định tại Điều 44 Luật Cán bộ, công chức năm 2008.

    "Điều 44. Nâng ngạch công chức
    1. Việc nâng ngạch phải căn cứ vào vị trí việc làm, phù hợp với cơ cấu công chức của cơ quan, tổ chức, đơn vị và thông qua thi tuyển.
    2. Công chức có đủ tiêu chuẩn, điều kiện để đảm nhận vị trí việc làm tương ứng với ngạch cao hơn thì được đăng ký dự thi nâng ngạch.
    3. Kỳ thi nâng ngạch được tổ chức theo nguyên tắc cạnh tranh, công khai, minh bạch, khách quan và đúng pháp luật."
    Nên:

    - Dù bạn đang có bằng đại học nhưng sẽ không được nâng ngạch lên chuyên viên 01.003 mà phải thi nâng ngạch.
    - Chừng nào có quyết định nâng ngạch lên chuyên viên của cấp có thẩm quyền thì sẽ được chuyển sang hưởng mức lương của chuyên viên.
    - Việc thi nâng ngạch công chức từ ngạch nhân viên lên ngạch cán sự và tương đương; từ ngạch nhân viên, cán sự và tương đương lên ngạch chuyên viên và tương đương, nếu ở địa phương thì do UBND tỉnh chủ trì (cái này thường phân cấp cho Sở Nội vụ) nên bạn nên liên hệ với Sở Nội vụ của địa phương bạn đang công tác để biết chính xác thời điểm thi nâng ngạch lên chuyên viên.

    Muốn được sống đàng hoàng với đồng lương của mình
  3. 06-05-2011, 02:54 PM
    Cán sự
    Bắt đầu vào 06-05-2011, 02:54 PM
    Bài viết: 3
    hungtocdo is offline
    #3

    Default Hỏi về Chuyên viên Cao Đẳng?

    Xin cám ơn phần trợ ý kiến trợ giúp của bạn nguyenquocsang rất nhiều!
    Mình còn chút thắc mắc về điều kiện, tiêu chuẩn nâng ngạch công chức: quy định tại Điều 29. Căn cứ, nguyên tắc, tiêu chuẩn, điều kiện nâng ngạch công chức

    Nghị định 24/2010/NĐ-CP
    "Hoàn thành tốt nhiệm vụ trong thời gian 03 năm liên tục gần nhất; có phẩm chất chính trị, phẩm chất đạo đức tốt; không trong thời gian thi hành kỷ luật hoặc đã có thông báo về việc xem xét kỷ luật của cơ quan có thẩm quyền;"

    Mình thực hiện theo điểm này ra sao? 3 năm liên tục này mình có được tính thời gian làm hợp đồng hay không? hay tính từ thời điểm được xét nâng lương, là công chức chính thức 01/01/2011?

    Vì sắp đến kỳ Thi nâng ngạch rồi, mình vẫn chưa biết là có được Thi trong lần này hay lại chờ 3 năm nữa...
    Chỉnh sửa: hungtocdo, 06-05-2011 lúc 03:10 PM
  4. 06-05-2011, 03:57 PM
    Chuyên viên
    Bắt đầu vào 06-05-2011, 03:57 PM
    Bài viết: 135
    nguyenquocsang is offline
    #4

    Default Hỏi về Chuyên viên Cao Đẳng?

    Theo quy định của Điều 29 tại NĐ 24/2010/NĐ-CP thì: thì 03 năm liên tục này được tính kể từ ngày chính thức bổ nhiệm vào ngạch. Trường hợp của bạn là từ ngày 01/01/2011. Vậy bạn phải chờ 03 năm nữa để có thể đủ điều kiện theo quy định tại NĐ 24.
    Muốn được sống đàng hoàng với đồng lương của mình
  5. 06-05-2011, 05:37 PM
    Chuyên viên cao cấp
    Bắt đầu vào 06-05-2011, 05:37 PM
    Bài viết: 3,047
    timkiemxanhluc is offline
    #5

    Post Hỏi về Chuyên viên Cao Đẳng?

    Trích Nguyên văn bởi hungtocdo View Post
    Có phải thi nâng ngạch từ chuyên viên Cao đẳng lên chuyên viên Đại học hay không? Bao giờ được thi.
    Bổ sung thêm,
    theo Thông tư số 13/2010/TT-BNV
    Quy định chi tiết một số điều về tuyển dụng và nâng ngạch công chức của Nghị định số 24/2010/NĐ-CP ngày 15 tháng 3 năm 2010 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức có nội dung:
    Điều 15. Xây dựng kế hoạch thi nâng ngạch công chức
    1. Chậm nhất là ngày 31 tháng 3 hàng năm, cơ quan quản lý công chức phải có văn bản báo cáo về số lượng, cơ cấu ngạch công chức hiện có của các cơ quan, tổ chức, đơn vị thuộc phạm vi quản lý và đề nghị số lượng chỉ tiêu nâng ngạch của từng ngạch công chức theo mẫu số 1 ban hành kèm theo Thông tư này, gửi Bộ Nội vụ hoặc Ban Tổ chức Trung ương để thống nhất ý kiến trước khi tổ chức các kỳ thi nâng ngạch theo thẩm quyền...
    Điều 16. Hồ sơ đăng ký dự thi nâng ngạch công chức
    1. Hồ sơ đăng ký dự thi nâng ngạch công chức bao gồm:
    a) Bản sơ yếu lý lịch của công chức theo mẫu số 2c, có xác nhận của cơ quan sử dụng công chức;
    b) Bản nhận xét, đánh giá công chức của người đứng đầu cơ quan sử dụng công chức theo các tiêu chuẩn, điều kiện quy định tại khoản 3 Điều 29 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP;
    c) Bản sao các văn bằng, chứng chỉ theo yêu cầu của ngạch đăng ký dự thi được cơ quan có thẩm quyền chứng thực;
    d) Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp trong thời hạn 30 ngày, tính đến ngày nộp hồ sơ dự thi nâng ngạch;
    đ) Các yêu cầu khác theo quy định của tiêu chuẩn nghiệp vụ ngạch công chức dự thi.
    Văn bản quy phạm pháp luật kèm theo:
    File Kèm Theo (Bạn chỉ download được 1 file cùng lúc, vui lòng download từng file)
    có tốt thì tốt cho chót
  6. 07-05-2011, 05:33 PM
    Cán sự
    Bắt đầu vào 07-05-2011, 05:33 PM
    Bài viết: 3
    hungtocdo is offline
    #6

    Default Hỏi về Chuyên viên Cao Đẳng?

    Vấn đề mình vẫn thấy vướng mắc đã trình bày ở phần trên: Kỳ thi Công chức năm 2010 ở tỉnh mình thì:
    - Ngạch Cán sự thi đề riêng.
    - Chuyên viên + Chuyên viên cao đẳng thi chung đề.
    Nếu mình thi đầu vào cùng đề với ngạch Cán Sự thì không có điều gì thắc mắc (độ khó khác nhau mà)
    Trong các mẫu đăng ký Thông tư số 13/2010/TT-BNV cũng chưa có phần nào dành cho Chuyên viên cao đẳng. Phòng Tổ chức - Cán bộ của Cơ quan mình khi đăng ký theo mẫu số 1-Thông tư số 13/2010/TT-BNV thì xếp mình vào ngạch Cán sự hoặc tương đương, liệu như vậy có đúng không? Có Văn bản nào quy định Chuyên viên Cao đẳng tương đương với ngạch Cán sự không?
  7. 07-05-2011, 09:49 PM
    Chuyên viên cao cấp
    Bắt đầu vào 07-05-2011, 09:49 PM
    Bài viết: 3,047
    timkiemxanhluc is offline
    #7

    Post Hỏi về Chuyên viên Cao Đẳng?

    Trích Nguyên văn bởi hungtocdo View Post
    Vấn đề mình vẫn thấy vướng mắc đã trình bày ở phần trên, kỳ thi Công chức năm 2010 ở tỉnh mình thì:
    - Ngạch Cán sự thi đề riêng.
    - Chuyên viên + Chuyên viên cao đẳng thi chung đề.
    Điều 4, 7 Thông tư 13/2010/TT-BNV:
    Vì bạn không thi công chức loại D (ngạch cán sự hoặc tương đương và ngạch nhân viên) nên không áp dụng thi tuyển công chức loại D. Và bạn thi công chức loại C (ngạch chuyên viên hoặc tương đương) (cụ thể trường hợp của bạn là Chuyên viên Cao đẳng) nên áp dụng trường hợp thi tuyển công chức loại C.
    Trích Nguyên văn bởi hungtocdo View Post
    Trong các mẫu đăng ký Thông tư số 13/2010/TT-BNV cũng chưa có phần nào dành cho Chuyên viên cao đẳng. Phòng Tổ chức - Cán bộ của Cơ quan mình khi đăng ký theo mẫu số 1-Thông tư số 13/2010/TT-BNV thì xếp mình vào ngạch Cán sự hoặc tương đương, liệu như vậy có đúng không? Có Văn bản nào quy định Chuyên viên Cao đẳng tương đương với ngạch Cán sự không?
    Cũng thấy câu hỏi của bạn rất thỏa đáng,
    theo tôi suy nghĩ,
    Mẫu số 1 này áp dụng cho việc Báo cáo số lượng công chức để xét chỉ tiêu nâng ngạch nên không có ảnh hưởng gì về công tác của bạn, việc nâng ngạch từ Chuyên viên Cao đẳng lên Chuyên viên vẫn diễn ra bình thường.
    Chỉnh sửa: timkiemxanhluc, 08-05-2011 lúc 09:43 AM
    có tốt thì tốt cho chót

Tags:

None